ਕੇਰਲਾ, ਭਾਰਤ ਦੀ ਗਣਤੰਤਰਕ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜ, ਹੁਣ ਹੜ੍ਹਾਂ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਹੜ੍ਹ ਹੈ. ਮੌਨਸੂਨ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ, ਬਾਰਸ਼ ਨਾਲ ਹਵਾ, ਜ਼ਮੀਨ ਦੇ ਛੋਟੇ ਟੁਕੜੇ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਉੱਤੇ ਮੀਂਹ ਦੀਆਂ ਮਾਤਰਾ ਵਿਚ ਮੀਂਹ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜੋ ਹੁਣ ਪਾਣੀ ਦੀ ਭਿਆਨਕ ਬਹਾਲੀ ਵਿਚ ਚੂਰ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ.

ਪਿਛਲੇ ਤਿੰਨ ਹਫ਼ਤਿਆਂ ਤੋਂ ਹੜ੍ਹਾਂ ਦੀ ਭਿਆਨਕ ਤੂਫਾਨੀ ਫੈਲ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ 30 ਤੋਂ ਵੱਧ ਡੈਮਾਂ ਦੇ ਸ਼ੱਟਾਂ ਨੂੰ ਖੋਲ੍ਹਣ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਕੋਲ ਕੋਈ ਹੋਰ ਰਸਤਾ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਹੈਰਾਨੀਜਨਕ ਤਬਾਹੀ ਦੀ ਤੀਬਰਤਾ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਪਾਣੀ ਦੀ ਘਾਟ ਕਾਰਨ ਹੈ. ਫਿਰ ਵੀ 40 ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਦੀਆਂ ਦੇ ਜ਼ਰੀਏ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬੇਰੋਕ ਤਾਕਤ ਵਾਲਾ ਪਾਣੀ ਸੜਕਾਂ, ਟਾਊਨਸ਼ਿਪਾਂ ਅਤੇ ਹਰ ਇੱਕ ਦਰਿਆ ਦੇ ਨਿਵਾਸ ਸਥਾਨ ਦਾ ਦਾਅਵਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ.

ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਲੋਕਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਗੁਆ ਲਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪਾਂ ਵਿੱਚ ਰਹਿ ਰਹੇ ਹਨ, ਖੇਤੀਬਾੜੀ ਅਤੇ ਪਸ਼ੂਆਂ ਦੇ ਖੇਤਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਡੀ ਘਾਟ ਨੂੰ ਅਣਡਿੱਠ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ. ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਨਿਊਨਤਮ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨਾਲ ਪੁਨਰਵਾਸ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਆਦਿਵਾਸੀ ਬਸਤੀਆਂ ਸਮੇਤ ਅਜੇ ਵੀ ਹੋਰ ਲੋਕ ਇਕੱਲਤਾ ਨਾਲ ਫਸੇ ਹੋਏ ਹਨ ਜਿੱਥੇ ਸਰਕਾਰ ਜਾਂ ਹੋਰ ਰਾਹਤ ਕਾਰਜ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕਾਮਯਾਬ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ.

ਕੇਰਲਾ ਦੇ ਸਾਰੇ 14 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਨੂੰ ਇਸ ਬਿਪਤਾ ਤੋਂ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਅਤੇ ਪਿਛਲੇ 48 ਘੰਟਿਆਂ ਦੇ ਬਾਰਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਮਰਨ ਵਾਲਿਆਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਸੈਂਕੜੇ ਪਾਰ ਕਰ ਗਈ ਹੈ. ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪਾਂ ਵਿੱਚ ਹਜ਼ਾਰਾਂ ਤੋਂ ਜਿਆਦਾ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਮੁੜ ਵਸੇਬੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਚੁੱਕਾ ਹੈ. ਇਸ ਦੇ ਸਥਾਨਾਂ ਦੇ ਕਈ ਖੇਤਰ ਜਿਵੇਂ ਵਯਨਾਡ, ਇਡੁਕਕੀ, ਅਲੂਵਾ, ਪਠਾਣਾਂਮਿੱਟਤਾ ਬਹੁਤ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹਨ ਅਤੇ ਹੜ੍ਹਾਂ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਖਿਸਕਣ ਕਾਰਨ ਵੱਖਰੇ ਹਨ. ਹੜ੍ਹ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨ ਖਿਸਕਣ ਕਾਰਨ ਇਸ ਦੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਆਦੀਵਾਸੀ ਆਬਾਦੀ ਦੂਰ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ.

ਆਪਦਾ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨਿਕ ਮਸ਼ੀਨਰੀ ਅਤੇ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਗੈਰ-ਸਰਕਾਰੀ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਦੇ ਹੱਥਾਂ ਵਿਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਲ ਸਥਾਨਕ ਅਤੇ ਰਾਜ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਨਦੀ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਅਤੇ ਪ੍ਰਭਾਵੀ ਖੇਤਰ ਦੇ ਨੇੜੇ ਰਹਿੰਦੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਹਵਾਈ ਜਹਾਜ਼ ਲਿਜਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪਾਂ ਵਿਚ ਲਿਜਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ. ਸੰਕਟਕਾਲੀਨ ਸੰਪਰਕ ਨੰਬਰਾਂ ਨੂੰ ਵਿਆਪਕ ਤੌਰ ਤੇ ਵੰਡਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਪਰ ਲੋੜ ਅਜੇ ਵੀ ਅਨੁਪਾਤ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕੇਰਲਾ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਮਦਦ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ -ਹੋਰ ਖੁਰਾਕ, ਵਧੇਰੇ ਸੰਕਟਕਾਲੀਨ ਟੀਮਾਂ, ਵਧੇਰੇ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਇਕੋ ਇਕ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਕਿ ਇਕੱਠੇ ਖੜ੍ਹੇ ਰਹਿਣ ਅਤੇ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨੀ ਹੈ.

ਸਰਗਰਮੀ ਨਾਲ ਹੜ੍ਹ ਵਾਲੇ ਇਲਾਕਿਆਂ ਤੋਂ ਕੱਢੇ ਗਏ ਅਤੇ ਬਚੇ ਹੋਏ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਲਈ ਹੋਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਜਿਆਦਾ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪ ਲਗਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ. ਅਤੇ ਉਹ ਕੈਂਪ ਕੱਪੜੇ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਦਵਾਈਆਂ ਤੱਕ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰੀ ਸਪਲਾਈ ਤੋਂ ਛੋਟਾ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ. ਅਜਿਹੀ ਆਫ਼ਤ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬੇਮਿਸਾਲ ਹੈ, ਹਰ ਪਲਾਂ ਲਈ ਮਦਦ ਦੀ ਅਪੀਲ ਵਧ ਰਹੀ ਹੈ.

ਸੰਸਾਰ ਭਰ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਮੈਡੀਕਲ ਅਤੇ ਹਸਪਤਾਲ ਦੇ ਮਾਡਲਾਂ ਲਈ ਆਪਣੇ ਨਾਗਰਿਕਾਂ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚਣ ਲਈ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਇਸ ਦੀਆਂ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਵਧੀਆ ਹਸਪਤਾਲ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਹੜ੍ਹਾਂ ਨਾਲ ਮਾਰਦੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਰੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਗੰਭੀਰ ਹਾਲਾਤਾਂ ਵਿੱਚ ਛੱਡ ਕੇ ਆਉਂਦੀਆਂ ਹਨ. ਹਰੇਕ ਸਕੂਲ ਕਾਲਜ ਜਾਂ ਅਜਿਹੀ ਸਹੂਲਤ ਨੂੰ ਰਾਹਤ ਕੈਂਪਾਂ ਵਿਚ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ. ਖਾਸ ਲੋੜਾਂ ਵਾਲੇ ਬਜ਼ੁਰਗ ਲੋਕ ਅਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲਤਾ ਨਾਲ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਅਜਿਹੇ ਦਿਲ ਦੀ ਖਰਾਬੀ ਵਾਲੀਆਂ ਘਟਨਾਵਾਂ ਬਹੁਤ ਹਨ

ਇੱਕ ਖੇਤਰ ਦੇ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਕੇਰਲਾ ਹਮੇਸ਼ਾ ਭਾਰਤ ਦੇ ਦੂਜੇ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨ ਲਈ ਆਪਣੇ ਹੱਥਾਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਲਈ ਉਤਸੁਕ ਸੀ ਜਦੋਂ ਇਹ ਕੁਦਰਤੀ ਆਫ਼ਤਾਂ, ਧਰਤੀ ਦੇ ਭੂਚਾਲਾਂ ਅਤੇ ਯੁੱਧਾਂ ਵਰਗੇ ਮੁਸੀਬਤਾਂ ਵਿੱਚ ਆਈਆਂ. ਮੈਨੂੰ ਯਾਦ ਰੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਕਿੰਨੇ ਸੰਗਠਨਾਂ ਅਤੇ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਅਤੇ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਨੇ ਭੂਚਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਪਿੰਡਾਂ ਨੂੰ ਅਪਣਾਇਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਦੁਬਾਰਾ ਬਣਾਇਆ. ਪਰ ਇਸ ਦੇ ਨਿਰਾਸ਼ਾ ਕਾਰਨ, ਕੇਰਲਾ ਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਜਦੋਂ ਅਜਿਹੀ ਮੁਸ਼ਕਲ ਸਥਿਤੀ ਵਿਚ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਏਡਸ ਆਉਣ ਨਾਲ ਸੀਮਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ.

ਕੇਰਲਾ ਇਸ ਸਥਿਤੀ ‘ਤੇ ਕਾਬੂ ਪਾਉਣ ਲਈ ਸਖ਼ਤ ਲੜ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਇਸ ਦੇ ਲੋਕਾਂ, ਇਸ ਦੀ ਸੂਬਾ ਸਰਕਾਰ, ਰਾਜਨੀਤਕ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ, ਧਾਰਮਿਕ ਸੰਸਥਾਵਾਂ, ਪੂਰੇ ਕੇਰਲਾ ਇਸਦੇ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਲੜ ਰਹੀਆਂ ਹਨ. ਪਰੰਤੂ ਇੱਥੇ ਇਹ ਭਿਆਨਕ ਸਥਿਤੀ ਇੱਥੇ ਸਹਾਇਤਾ ਲਈ ਉੱਚੀ ਆਵਾਜ਼ ਵਿੱਚ ਚੀਕ ਰਹੀ ਹੈ, ਸਥਿਤੀ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਕੇਰਲਾ ਨੂੰ ਵਧੇਰੇ ਸਾਮੱਗਰੀ, ਭੋਜਨ ਅਤੇ ਸਵੈਸੇਵਾ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ

ਅਸੀਂ ਕੇਰਲਾ ਦੀ ਮਦਦ ਲਈ ਕੌਮੀ ਅਤੇ ਕੌਮਾਂਤਰੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕਰਦੇ ਹਾਂ ਹਰ ਪੈਸਾ, ਹਰੇਕ ਦੇਖਭਾਲ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿਚ ਹਰ ਮਦਦ ਹੱਥ, ਹੁਣ!

ਅਸੀਂ ਅਜਿਹੇ ਪੜਾਅ ਵੱਲ ਜਾ ਰਹੇ ਹਾਂ ਜਿੱਥੇ ਬਚਾਅ ਅਤੇ ਪੁਨਰ ਨਿਰਮਾਣ ਇਕੋ ਸਮੇਂ ਕਰਨਾ ਹੈ.
————–
Sethulekshmy C – Navamalayali Editorial Board.
Translated from English by  Ramandeep Kaur

Comments

comments