ಭಾರತದ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ನ ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯವು ಈಗ ಪ್ರವಾಹದ ತೀವ್ರ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ. ಮಾನ್ಸೂನ್, ಮಳೆ ಮಾರುತಗಳು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಮಳೆ ಬೀಳುತ್ತಿದ್ದು, ಒಂದು ಸಣ್ಣ ತುಂಡು ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಜನರಿಗೆ ನೀರಿನಿಂದ ಉಂಟಾಗಿರುವ ಭಾರಿ ಪ್ರಮಾಣದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದಿದೆ.

ಕಳೆದ ಮೂರು ವಾರಗಳಿಂದ ಈ ಪ್ರವಾಹ ಪ್ರವಾಹವು ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡಿತು ಮತ್ತು ಇದೀಗ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಜಲವಿಚ್ಛೇದನೆಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ 30 ಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲು ಬೇರೆ ಯಾವುದೇ ದಾರಿಯಿಲ್ಲ. ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಲವತ್ತಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನದಿಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಲೆಕ್ಕವಿಲ್ಲದ ಬಲದ ನೀರು ರಸ್ತೆಗಳು, ಪಟ್ಟಣಗಳು ​​ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಯೊಂದು ನದಿಮುಖಿಯ ವಾಸಸ್ಥಳವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹತ್ತಾರು ಜನರು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ, ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಜಾನುವಾರು ಕ್ಷೇತ್ರದ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ನಷ್ಟವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅನೇಕ ಜನರಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಅವಶ್ಯಕ ಸೌಲಭ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಪುನರ್ವಸತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಬುಡಕಟ್ಟು ವಸಾಹತುಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರು ಒಂಟಿಯಾಗಿ ಸಿಲುಕುತ್ತಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಅಥವಾ ಇತರ ಪರಿಹಾರ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ತಲುಪಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.

ಕೇರಳದ ಎಲ್ಲಾ 14 ಜಿಲ್ಲೆಗಳು ಈ ವಿಪತ್ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಕಳೆದ 48 ಗಂಟೆಗಳ ಮಳೆಯಿಂದಾಗಿ ಮರಣಾನಂತರ ನೂರಾರು ದಾಟಿದೆ. ನೂರಾರು ಸಾವಿರ ಜನರನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ವಿವಿಧ ಪರಿಹಾರ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೆ ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ವೇನಾಡ್, ಇಡುಕ್ಕಿ, ಅಲುವಾ, ಪಥನಂತಿಟ್ಟಂತಹ ಹಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಪ್ರವಾಹ ಮತ್ತು ಭೂಕುಸಿತಗಳಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿವೆ. ಪ್ರವಾಹಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಕುಸಿತಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅದರ ಹಲವು ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲಾಗಿದೆ. ವಿಪತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆ ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಆಡಳಿತಾತ್ಮಕ ಯಂತ್ರೋಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಜನರು ಮತ್ತು ಎನ್ಜಿಒ ಉಪಕ್ರಮಗಳು ಕೈಗಳಲ್ಲಿ ಸೇರಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ನದಿ ತೀರಗಳ ಬಳಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರು ಮತ್ತು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಸಾಗಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ತುರ್ತು ಸಂಪರ್ಕ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಆದರೆ ಅಗತ್ಯ ಇನ್ನೂ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಕೇರಳವು ಹೆಚ್ಚು ಸಹಾಯ ಬೇಕಾಗಿದೆ-ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಹಾರ, ಹೆಚ್ಚು ಪಾರುಗಾಣಿಕಾ ತಂಡಗಳು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರ್ಥಿಕ ನೆರವು. ಏಕೈಕ ಸಾಧ್ಯತೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ನಿಂತು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು..ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪ್ರವಾಹದ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ಜನರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಪಾರುಮಾಡಿದ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಹಾರ ಶಿಬಿರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಆದರೆ ಮನುಷ್ಯನನ್ನು ಸೋಲಿಗೆ ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ”. ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಜಯಿಸಲು ಕೇರಳವು ಕಠಿಣ ಹೋರಾಟ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ. ಅದರ ಜನರು, ಅದರ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ, ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಸಂಘಟನೆಗಳು, ಧಾರ್ಮಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು, ಕೇರಳದ ಇಡೀ ಇದು ಒಟ್ಟಿಗೆ ಹೋರಾಡುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಈ ಭರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಾಮಗ್ರಿಗಳು, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂಸೇವಕರು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಹೊತ್ತಿಗೆ ನಷ್ಟವು ಸುಮಾರು ರೂ. ಸಾವಿರ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಭಾರತೀಯ ರೂಪಾಯಿ ಎಂದು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿದೆ. ಕೇರಳವನ್ನು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವುದು ಒಂದು ಕಷ್ಟಕರ ಕೆಲಸ. ಭಾರತೀಯ ಒಕ್ಕೂಟದ ಫೆಡರಲಿಸಮ್ ಅನ್ನು ಎತ್ತಿ ಹಿಡಿದಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ನಾವು ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದುರಂತದ ಒಂದು ಮಂತ್ರವೆಂದು ಘೋಷಿಸುತ್ತೇವೆ. ಕೇರಳಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ನಾವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಮನವಿ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ. ಪ್ರತಿ ಪೆನ್ನಿ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಹಾಯದ ಕೈಯೂ ಕೇರ್ ವಿಷಯಗಳ ಪ್ರತಿ ಬಿಟ್, ಈಗ!

ನಾವು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಮತ್ತು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವಿಕೆಯು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಬೇಕಾದ ಹಂತಕ್ಕೆ ನಾವು ತೊಡಗುತ್ತೇವೆ.

Sethulekshmy C
Navamalayali Editorial Board
Translation from English  done by Prakash U M and Dr. Shamala, Central University of Tamil Nadu, Thiruvarur.

Comments

comments